fbpx
ಹೆಚ್ಚಿನ

ಚಾಣಕ್ಯನ ಪ್ರಕಾರ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಕೈ ಬಿಡದ 6 ಸಂಬಂಧಿಕರು ಯಾರಂತೆ ಗೊತ್ತಾ ,ನೀವೇ ನೋಡಿ.

ಚಾಣಕ್ಯನ ನೀತಿಯನ್ನು ವೇದಗಳ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಚೆನ್ನಾಗಿ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಚಾಣಕ್ಯ ಹೇಳಿರುವ ಮಾತುಗಳು ನಮ್ಮ ಇಂದಿನ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚು ಪೂರಕವಾಗಿವೆ. ಇವುಗಳನ್ನು ಅರಿತುಕೊಂಡು ನಾವು ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸಿದರೆ ನಮಗೆ ಯಶಸ್ಸು, ಸಮಾಧಾನ, ಶಾಂತಿ ದೊರೆಯುತ್ತದೆ. ಇಂದು ನಾವು ಚಾಣಕ್ಯ ಹೇಳಿರುವ ಜೀವನದ ಆರು ಸಂಬಂಧಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ ಬನ್ನಿ……
ನೀವು ಜೀವನದ ಈ ರಹಸ್ಯಗಳನ್ನು ಪಾಲಿಸಿಕೊಂಡು ಬಂದಲ್ಲಿ , ಅವುಗಳು ನಿಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸುವುದು ಖಂಡಿತ ಎಂದಾಗಿದೆ . ಚಾಣಕ್ಯ ಇದನ್ನು ಅರು ಸಂಬಂಧಿಕರು ಎಂದು ಕರೆದಿದ್ದು. ನೀವು ಎಲ್ಲಿ ಹೋದರೂ ? ನಿಮ್ಮ ಯಾವುದೇ ಸಂಕಷ್ಟದಲ್ಲಿ ಇದ್ದರೂ ಇವುಗಳ ಕೈ ಬಿಡುವುದಿಲ್ಲ . ಮನುಷ್ಯನು ಇವುಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಸಂಬಂಧಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕು. ಹಾಗಾದರೆ ಆ ರಹಸ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿಕರು ಯಾರು ಯಾರು ?ಎಂಬುದನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ

 

 

ಸತ್ಯ ತಾಯಿಯಂತೆ 
ಸತ್ಯಕ್ಕೆ ಯಾವಾಗಲೂ ಜಯ ಸಿಕ್ಕೇ ಸಿಗುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಬಾಯಿಂದ ಇದನ್ನು ಆಡಿದ ನಂತರ ಅದನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಸತ್ಯವನ್ನು ನುಡಿಯುವ ಮನುಷ್ಯ ಹೆಚ್ಚು ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಪಡುವುದಿಲ್ಲ. ಸಣ್ಣ ಸುಳ್ಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಸಾವಿರಾರು ಸುಳ್ಳನ್ನು ಹೇಳಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಸತ್ಯಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಆಧಾರ ಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ. ನೀವು ಅದನ್ನು ನಂಬಬೇಕು ಎಂಬುವುದನ್ನು ಮಾತ್ರ ಅದು ಅವಲಂಬಿಸಿದೆ. ನೀವು ವಿಶ್ವಾಸವಿಡದಿದ್ದರೆ ಇದು ತನ್ನ ಹೊಳಪನ್ನು ಬೀರುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಸುಳ್ಳು ತಿಳಿಯುತ್ತದೆ .
ನಮ್ಮೊಳಗಿನಿಂದ ಬರುವ ಮಾತುಗಳು ಸತ್ಯಕ್ಕೆ ಆಧಾರವಾಗಿವೆ.ನಮ್ಮೊಳಗಿನಿಂದ ಬರುವ ಮಾತುಗಳು ಸಾರ್ಥಕವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ತಮ್ಮ ಸುಖಕ್ಕಾಗಿ ಇಂದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಸುಳ್ಳನ್ನು ಆಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ . ಒಂದನ್ನು ನಂಬಿ ಅವರು ಇತರರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತಾರೆ . ಅವರಿಗೆ ಬೇಕಾಗಿರುವುದು ಏನೋ ಆಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದರೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆಯುವುದನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಸತ್ಯವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವವರು ವಿಜಯಿಗಳಾಗುತ್ತಾರೆ. ಸತ್ಯವು ಮನುಷ್ಯನ ನಿಜ ಸಂಗಾತಿ ಎಂದೆನಿಸಿದೆ . ತಾಯಿ ತನ್ನ ಮಗುವಿಗಾಗಿ ಸದಾ ಇರುವಂತೆ ಸತ್ಯ ಕೂಡ ತನ್ನನ್ನು ನೆಚ್ಚಿಕೊಂಡವರು ಕೈ ಬಿಡುವುದಿಲ್ಲ. ಅದಕ್ಕಾಗಿ ಈ ಸತ್ಯವನ್ನು ಚಾಣಕ್ಯ ತಾಯಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಜ್ಞಾನ
ಜ್ಞಾನವು ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಸದಾಕಾಲ ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ. ಮನುಷ್ಯನ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ತಂದೆ ಹೇಗೆ ಮಗುವಿಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಮಾಡುತ್ತಾರೋ, ಅಂತೆಯೇ ಜ್ಞಾನವು ಕೂಡ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ನೆರವನ್ನು ಜ್ಞಾನವು ನೀಡುತ್ತದೆ . ಆದ್ದರಿಂದ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ತಂದೆಗೆ ಹೋಲಿಸಿ ಚಾಣಕ್ಯ ಮಾತಾಡುತ್ತಾರೆ .ಇನ್ನೂ ಎಂದಿಗೂ ನಿಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಮೇಲೆ ನಂಬಿಕೆ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡಿರಿ. ಯಾವುದೇ ಕೆಲಸವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಮುನ್ನ ಆ ಕೆಲಸ ನಿಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳಬೇಕು . ಏಕೆಂದರೆ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಕ್ಕೆ ಮೀರಿದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಬಾರಿ ತೊಂದರೆಗೆ ಒಳಗಾಗಬಹುದು .

ನೀತಿ 
ನೀತಿಯು ಒಂದು ಸಹೋದರನಂತೆ ಎಂದು ಸಹೋದರ ಚಾಣಕ್ಯ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ . ನಿಮ್ಮ ಸಹೋದರರು ನಿಮ್ಮ ಜೀವನದ ಎಲ್ಲಾ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ನಿಲ್ಲುತ್ತಾರೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ನೀತಿಯು ನಿಮ್ಮ ಸಹೋದರನಾಗಿ ಇರಬೇಕಾದರೆ ಅದು ಜೀವನದ ಎಲ್ಲಾ ವ್ಯವಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ನೀವು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಬೇಕು ಎಂದರ್ಥ. ಈ ನೀತಿಯು ಆತನೊಂದಿಗೆ ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಉಳಿಯುತ್ತದೆ. ಧಾರ್ಮಿಕ ಅಥವಾ ಸದಾಚಾರವು ಅವನ ಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ ಮನುಷ್ಯನೊಂದಿಗೆ ಸಾವನ್ನಪ್ಪುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ನೀತಿಯು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಹೋದರನಾಗಿ ಕಾರ್ಯ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಒಬ್ಬ ಸಹೋದರ ನಿಮ್ಮನ್ನು ತಪ್ಪು ಮಾಡುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುತ್ತಾನೆ .ಅದೇ ರೀತಿ ನೀತಿಯೂ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ತಪ್ಪು ನಿರ್ದಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳದಂತೆ ನಿಮ್ಮನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಿ ಯಾವುದೇ ಹೊಸ ಕೆಲಸ ಆಗುವುದು ಅಥವಾ ವಿಫಲವಾಗುವುದು 2 ನಿಮ್ಮ ನಾಲಿಗೆಯ ಮೇಲಿನ ಹಿಡಿತವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿದೆ. ಗ್ರಾಹಕರೊಂದಿಗೆ ಉತ್ತಮ ವಿಶ್ವಾಸ ಗಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಹೊಸ ಕೆಲಸ ಯಶಸ್ಸು ಪಡೆಯುತ್ತಾ ಸಾಗುತ್ತದೆ.

ಸ್ನೇಹಿತನಂತೆ ಕರುಣೆ
ಕರುಣೆ ನಿಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತನಾಗಿರಬೇಕು . ಚಾಣಕ್ಯ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ ದಯೆ ನಿಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತರಾಗಿದ್ದರೆ ಎಲ್ಲರೂ ನಿಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತರಾಗುತ್ತಾರೆ. ದಯೆ ಜನರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿ ಒಬ್ಬ ಮನುಷ್ಯನು ಕರುಣಾಮಯಿ ಆಗಿರದಿದ್ದರೆ ಜನರು ಅವನನ್ನು ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸುತ್ತೀರಿ. ಹೀಗೆ ಕರುಣಾಮಯಿ ತನ್ನ ಶತ್ರು ಆಗುತ್ತಾನೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸ್ನೇಹಿತ ದಯೆ .ಅದು ನಿಮಗೆ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಒಲವು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಪತ್ನಿಯಂತೆ ಶಾಂತಿ
ಮನುಷ್ಯ ತನ್ನ ಹೆಂಡತಿಯಾಗಿ ಶಾಂತಿಯನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಬೇಕು .ಹೆಂಡತಿ ತನ್ನ ಪಕ್ಕದಲ್ಲೇ ನಿಂತಿದ್ದಾಗ ಜೀವನದ ಎಲ್ಲಾ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಅದೇ ರೀತಿ ಶಾಂತಿಯೊಂದಿಗೆ ಇರಬೇಕು .ಅದೇ ರೀತಿ ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಬೇಕಾದರೆ ಎಂದಿಗೂ ನಿಮ್ಮ ಬೆನ್ನು ಮುಖ್ಯದ್ವಾರಕ್ಕೆ ಎದುರಾಗಿರುವಂತೆ ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಕುಳಿತು ಕೊಳ್ಳಬಾರದು. ಅಂದರೆ ಗ್ರಾಹಕ ಪ್ರಧಾನ ಬಾಗಿಲಿನ ಮೂಲಕ ಒಳಬಂದಾಗ ಸ್ವಾಗತಿಸುವವರು ಮುಖವನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಕಾಣುವಂತೆ ಇರಬೇಕು .ಬೆನ್ನು ಗೋಡೆ ಅಥವಾ ಯಾವುದಾದರೂ ವಸ್ತುವಿನ ಆಧಾರ ಪಡೆದಿರಬೇಕು. ಇದು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದರೆ ಇನ್ನೋರ್ವ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಬೆನ್ನು ತಾಗಿರುವಂತೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಕಚೇರಿಯಲ್ಲಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವ ಕುರ್ಚಿಗಳು ಎತ್ತರವಾಗಿರಲಿ. ಅಂದರೆ ಹೊಕ್ಕಳು ಸರಿ ಸುಮಾರು ಮೇಜಿನ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಇರಬೇಕು .ಇದರಿಂದ ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದಕತೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತದೆ.

ಮಗನಾಗಿ ಕ್ಷಮಾಪಣೆ 
ನಿಮ್ಮ ಮಗನಾಗಿ ಕ್ಷಮೆಯನ್ನು ನೀಡಬೇಕು. ನಿಮಗೆ ದೂರ ಕಳುಹಿಸಲು ಆಗದೆ ಇರುವಂತಹದ್ದು ನಿಮ್ಮದೇ ಭಾಗವಾಗಿದೆ. ಇದಕ್ಕಾಗಿ ನೀವು ಮನ್ನಿಸಬೇಕು. ಜನರನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸಲು ಕಲಿಯಿರಿ. ಕ್ಷಮೆಯನ್ನು ನಮ್ಮ ಭಾಗವಾಗಿ ನಾವು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದಾಗ ಒಮ್ಮೊಮ್ಮೆ ಕ್ಷಮಿಸುವುದು ಸರಿ ಎಂದು ನಮಗೆ ತೋಚುತ್ತದೆ. ಮಗನ ಪ್ರತಿ ತಪ್ಪನ್ನು ತಂದೆ-ತಾಯಿ ಕ್ಷಮಿಸಿದಂತೆ ಜನರನ್ನು ಅವರ ತಪ್ಪಿಗಾಗಿ ಕ್ಷಮಿಸಿ.
ಸತ್ಯ ನನ್ನ ತಾಯಿ , ಜ್ಞಾನ ನನ್ನ ತಂದೆ ,ನೀತಿ ನನ್ನ ಸಹೋದರ, ದಯೆ ನನ್ನ ಸ್ನೇಹಿತ, ಶಾಂತಿ ನನ್ನ ಪತ್ನಿ, ಕ್ಷಮೆ ನನ್ನ ಪುತ್ರ ಎಂದು ಈ ಆರು ನನ್ನ ಬಂಧುಗಳು ಎಂದು ಚಾಣಕ್ಯ ಹೇಳುತ್ತಾನೆ.

 

 

copying or reproducing the above content in any format without approval is criminal offence and will be prosecuted in Bengaluru court © ಸುವರ್ಣಾನುಡಿ

Click to comment

ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಜನಪ್ರಿಯ

To Top